

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA (TAMISEMI)
MKOA WA SHINYANGA



Simu namba:
Mkuu wa Shule: 0784 278021
M/Mkuu wa Shule: 0783 359657
Mwalimu wa Malezi: 0769736665

Shule ya Sekondari Shinyanga,
S.L.P. 157,
Mwadui Mines- SHINYANGA
Tarehe 18/11/2025

Unapojibu tafadhali taja:
Kumbukumbu Namba: MKS/SHY/474/2025

Mzazi/Mlezi wa Mwanafunzi
S. L. P.
.....

**YAH: MAELEKEZO YA KUJIUNGA KIDATO CHA KWANZA SHULE YA SEKONDARI
SHINYANGA, HALMASHAURI YA WILAYA YA KISHAPU MKOA WA SHINYANGA
MWAKA 2026**

1. Ninafurahi kukufahamisha kuwa mwanao amechaguliwa kujiunga na Kidato cha Kwanza katika shule hii mwaka 2026 na anatakiwa kufika shuleni tarehe 05/01/2026. Endapo mwanao hatafika shuleni baada ya wiki bila kutoa taarifa, nafasi yake atapewa mwanafunzi mwingine. **Shule ya Sekondari Shinyanga** ipo umbali wa Kilometa 27 kutoka mjini Shinyanga uelekeo wa barabara iendayo Mwanza kupitia Maganzo.

Ukija kwa gari moshi shuka Mjini Shinyanga upande magari madogo/bajaji yaendayo/ziendazo Maganzo/Mwadui, shuka Maganzo **nauli ni shs 2000/=**. Ukija kwa basi shuka kituo cha Maganzo, shule ipo upande wa Mashariki kwa pikipiki, **nauli ni Shs 3000/=** hadi shuleni.

Muhula wa masomo unaanza jumatatu ya tarehe 05/01/2026 mwanafunzi anatakiwa kuripoti shuleni jumapili ya tarehe 04/01/2026.

2. MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA

2.1 SARE ZA SHULE

(A) SARE YA DARASANI

- (i) Suruali mbili nyeusi zenye upana usipungue nchi '16' (zenye marinda mawili kila upande)
- (ii) Mashati mawili meupe mikono mifupi
- (iii) Sweta la bluu, lisiwe dark bluu au light bluu.
- (iv) Viatu vya ngozi nyeusi vya kufunga kwa kamba visivyochongoka na vyenye soli na visigino vifupi.
- (v) Soksi jozi mbili za rangi nyeusi na nyeupe

(vi) Aje na kiatu cha wazi (open shoes) nyeusi yenye mikanda nyeusi na iwe na mkanda unaofunga kwa nyuma.

(vii) Mkanda mweusi wa ngozi

(viii) Aje na Ream Mbili (A4) (NB:Aje na vifaa na siyo fedha).

(ix) T-shirt ya bluu yenye shingo ya kola yenye nembo ya shule ambayo atavaa siku ya jumatano na ijumaa tu.(INAPATIKANA KWENYE MADUKA YALIYOPO KARIBU NA SHULE).

(x) Tai mbili za rangi ya nyeusi ikiwa na nembo ya shule.

(B)SARE YA KAZI ZA NJE

(i) Baada ya masomo (wakati wa kazi za nje na kushindia) sare inayovaliwa ni suruali nyeusi na T-Shirt ya bluu).

(ii) Aje na raba kwa ajili ya michezo iwe rangi nyeusi yenye kamba, sole ya kawaida na sio mfano wa buti (boot) NB: Usije na nguo za nyumbani wala redio, simu, au laini ya simu

(iii) Track-suit ya rangi ya bluu yenye michirizi/ mistari myeupe pembeni ya miguu na mikononi na isiwe na nembo ya club yeyote ya mpira ila yaweza kuwa na nembo ya kampuni iliyoitengeneza

(iv) T-shirt ya bluu yenye shingo ya duara yenye nembo ya shule.(INAPATIKANA KWENYE MADUKA YALIYOPO KARIBU KARIBU NA SHULE).

(C)SARE YA MICHEZO

Shule inasisitiza michezo kwa afya na makuzi bora. Hivyo aje na vifaa vifuatavyo kwa ajili hiyo:

(i) Bukta mbili rangi ya bluu zenye michirizi miwili pande zote.

(ii) Viatu vya raba vyeusi vyenye kamba kwa ajili ya michezo.

NB: T-shirt ya rangi ya bluu yenye shingo ya duara iliyotajwa hapo juu ndiyo itatumika kama t-shirt ya michezo na kushindia lakini ni muhimu kuzingatia usafi.

(D)MALAZI

Shule inatoa kitanda tu hivyo uje na:

(i) Godoro dogo (lenye viwango na ubora) la "Sponge" lenye ukubwa wa 6'x2½'x 4' na lenye "cover".

(ii) Shuka mbili rangi ya Pink iliyokolea, mto na foronya mbili za Pink

(iii) Kandambili jozi moja kwa ajili ya kuogea.

(iv) Uje na mswaki, dawa ya mswaki, sabuni za kufulia na kuogea za kutosha muhula mzima

(v) Uje na chandarua ya bluu kwa ajili ya mbu

(vi) Uje na toilet paper kwa matumizi yako.

2.2 VIFAA VYA KULIA CHAKULA

Shule haina utaratibu wa kugawa vyombo vya kulia, hivyo uje na sahani, bakuli, kikombe na kijiko kwa ajili ya kuchukulia chakula na kulia.

2.3 VIFAA VYA USAFI

Uje na fagio la ndani (soft broom), reki na mpini, Fyekeo, fagio la nje (chelewa), squeezer, fagio la kusafishia choo (hard broom), Dawa ya chooni lita 05 inaitwa dexty-all purpose cleaner) na ndoo ndogo mbili kwa ajili ya usafi wa maeneo anayoishi hapa shuleni.

NB: Uje na vifaa na siyo fedha.

2.4 VIFAA VYA DARASANI:

Mwanafunzi anatakiwa kuja shuleni na Vifaa vifuatavyo:

- (i) Kamusi ya kiingereza (Oxford English Dictionary).
- (ii) Mathematical set (01).
- (iii) Kalamu za wino na penseli za kutosha kwa mhula.
- (iv) Rula na madaftari (Counter Books 3Q)-12
- (v) Madaftari ya madogo (Msomi)-10 kwa ajili ya mazoezi.
- (vi) Box file.

3. Kabla ya kuingia shule hii utalazimika kupimwa na daktari aliyeajiriwa na Serikali . Fomu hiyo imeambatanishwa. Uje nayo shuleni ikiwa imekamilika.

4. **URAIA:** Unatakiwa kuthibitisha kuwa wewe ni raia wa Tanzania au mkimbizi anayetambulika na Serikali ya Tanzania. Njoo na uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Wilaya yako au cheti chako chakuzaliwa.

5. Utajiharamia mwenyewe safari zote za kuja shuleni na kurudi nyakati za likizo.

6. Fomu ya kukubali kuandikishwa na ahadi ya utii imeambatanishwa. Ijazwe na kuletwa shuleni kwa Mwalimu Mwandamizi Malezi na Utamaduni.

7. **AFYA.** Mzazi unatakiwa kumkatia mwanao BIMA YA AFYA (bima kubwa ya (NHIF) ya shilingi 51,400/= kwa mwaka kwa ajili ya matibabu. Mwanafunzi hatapokelewa asipokuja na BIMA YA AFYA.

8. Aje na picha nne (04) za wazazi na ndugu wa karibu wa mwanafunzi wanaoweza kumtembelea shuleni pamoja na namba zao za simu aje nazo mzazi/mlezi anapomleta mwanafunzi shuleni



Mwl Benard Ishengoma Leonard
Mkuu wa Shule

**MKUU WA SHULE
SHINYANGA SEKONDARI
S.L.P 157 MWADUI**

NB: Kwa siku za hivi karibuni kumekuwa na utapeli (wizi kwa njia ya mitandao). Baadhi ya wazazi wamekuwa wakitumiwa ujumbe mfupi au kupigiwa simu na watu wanaojitambulisha kama walimu na kuwafahamisha kuwa mtoto wa mzazi husika ambayo ni Mwanafunzi ni Mgojwa na yuko mahututi hivyo mzazi atume pesa. TAFADHALI UPATAPO UJUMBE WOWOTE KUHUSU MWANAFUNZI/MTOTO WAKO USITUME CHOCHOTE, NI VEMA UKAWASILIANA NA UONGOZI WA SHULE KUPATA UKWELI WA TAARIFA HUSIKA KWA NAMBA ZIFUATAZO:

- **Mkuu wa Shule:** 0784 278021
- **Makamu mkuu wa shule :** 0783 359657
- **Mwandamizi Taaluma:** 0757 765200
- **Mwandamizi malezi:** 0769736665

3. Sheria na Kanuni muhimu za shule

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa sheria ya Elimu Na. 25 ya Mwaka 1978 na kama ilivyo rekebisha kwa Sheria Na. 10 ya mwaka 1995. Aidha, inazingatia miongozo yote inayotolewa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia yenye dhamana ya Elimu na Ofisi ya Rais-TAMISEMI yenye jukumu la usimamizi na uendashaji wa Elimu nchini. Unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo ambayo yanafafanuliwa kwa maandishi na utapewa nakala yake mara baada ya kuripoti shuleni. Mambo hayo ni pamoja na.

3.1 Sheria na Kanuni za Shule.

- (i) Heshima kwa viongozi, wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi wengine na jamii kwa ujumla ni jambo la lazima.
- (ii) Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ndani na nje ya shule kulingana na ratiba ya shule.
- (iii) Kushiriki kwa kikamilifu masomo ya usiku (Preparation)
- (iv) Kuwahi katika kila shughuli za shule utakazopewa
- (v) Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia Kikamilifu maelekekezo ya kuwepo ndani na nje ya shule ya mipaka hiyo wakati wote wa uanafunzi wako katika shule hii.
- (vi) Kutunza usafi wa mwili, mavazi na mzingira ya shule
- (vii) Kuvaa sare ya shule wakati wote unapotakiwa.
- (viii) Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote
- (ix) Kutunza mali ya shule
- (x) Ni marufuku mwanafunzi kumiliki vifaa vyenye ncha kali na dawa bila idhini ya daktari ; na
- (xi) Mwanafunzi haruhusiwi kubadili dini wala kumshawishi mwanafunzi mwenzake kubadili dini wawapo shuleni.

MUHIMU:

- ❖ **Mwanafunzi hapaswi kuja na simu shuleni kwa namna yoyote ile na hakuna mtumishi anayeruhusiwa kutunza simu ya Mwanafunzi**
- ❖ **Mwanafunzi awapo shuleni atatakiwa kulala kwenye Bweni alilopangiwa na Kitanda alichopangiwa. Ni marufuku mwanafunzi kulala kitanda kimoja na mwenzake au kuishi kwenye Bweni ambalo hakupangiwa. Kitanda Kimoja kitatumika na Mwanafunzi mmoja tu;**

❖ **Mwanafunzi ataruhisiwa kurudi nyumbani kwa ruhusa na kibali maalum toka kwa mkuu wa Shule. (Msiba na Ugonjwa)**

3.2 Makosa yatakayosababisha Mwanafunzi kufukuzwa Shule ni pamoja na:

- (i) Wizi
- (ii) Kutohudhuria masomo kwa zaidi ya siku 90 bila taarifa/utoro
- (iii) Kugoma na kuhamasisha mgomo
- (iv) Kutoa lugha chafu kwa wanafunzi wenzake, walimu/walezi na jamii kwa ujumla.
- (v) Kupigana mwanafunzi kwa mwanafunzi, kumpiga mwalimu au na mtu yeyote yule.
- (vi) Wanafunzi wote wanatakiwa kuwa na nywele fupi wakati wote na siyo kunyoa kipara.
- (vii) Kufuga ndevu.
- (viii) Ulevi au unywaji wa pombe na matumizi ya madawa ya kulevya.
- (ix) Uvutaji wa sigara.
- (x) Uasherati, uhusiano wa jinsi moja, kuoa au kuolewa
- (xi) Kushiriki matendo ya uhalifu, siasa na matendo yoyote yale yanayovunja sheria za nchi.
- (xii) Kusababisha mimba au kumpa mimba msichana
- (xiii) Kutembelea majumba ya starehe na vyumba za kulala wageni
- (xiv) Kumiliki, kukutwa au kutumia simu ya mkononi katika mazingira ya shule.
- (xv) Kudharau Bendera ya Taifa
- (xvi) Kufanya jaribio lolote la kujiua, au kutishia kujiua kama kunywa sumu n.k.
- (xvii) Uharibifu wa mali ya Umma kwa makusudi.

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA
SHULE YA SEKONDARI SHINYANGA FOMU YA KUANDIKISHWA SHULE (Ijazwe kwa herufi
kubwa na irudishwe kwa mkuu wa shule)



1. Jina kamili.....
2. Tarehe ya kuzaliwa.....Wilaya.....
3. Taifa.....
4. Shule unayotoka.....

AHADI ZA MWANAFUNZI

- (a) Naahidi kutii na kuzifuata sheria zote za shule kama zilivyoambatanishwa.
- (b) Naahidi kuwa sitathubutu kuanzisha wala kushiriki katika mgomo wa aina yoyote ile hapa shuleni.
- (c) Naahidi kuwa nitakuwa mstari wa mbele kutoa taarifa mbele ya uongozi wa shule endapo nitasikia tetesi au taarifa ya kuaminika juu ya jambo lolote linaloashiria kuleta vurugu au ukosefu wa amani shuleni. Pia nitafuata utaratibu wa kumaliza matatizo shuleni kwa kutumia vikao halali.
- (d) Naahidi kutotoka nje ya eneo la shule kwa kipindi chote cha kuwepo kwangu hapa shuleni na kutokukaribisha mgeni yeyote kukaa ama kulala bwenini bila idhini ya uongozi wa shule.
- (e) Naahidi kuwa sitavaa suruali za kubana (Vimodo), kofia pamoja na nguo ambazo si sare ya shule (nguo za nyumbani).
- (f) Vile vile naahidi nitakula chakula kilichoandaliwa siku husika kutokana na utarabitu wa shule.
- (g) Naahidi na kuamini kwamba dhumuni langu kuwa hapa shuleni ni kupata elimu na si vinginevyo.
- (h) Naahidi nitafanya mazoezi yote, majaribio yote, mitihani yote ya nje na ndani (Mock and National Examination).
- (i) Ninaahidi kuwa nitashiriki bila kukosa masomo ya usiku (Night Preparation) kufuatana na ratiba ya shule darasani kwangu.

Mimi Kidato cha

Baada ya kusoma kwa makini na kuelewa sheria za shule na ahadi za mwanafunzi zilizowekwa na Uongozi wa shule. Naahidi mbele ya mzazi/mlezi wangu pamoja na Mkuu wa Shule kuwa nitazitii; kuzingatia; kutekeleza na kufuata sheria zote za shule na kwamba nikizivunja sheria za shule nijihesabu nimejifuta shule mwenyewe.

Jina kamili na sahihi ya mwanafunzi Tarehe

Jina kamili na sahihi ya Mzazi/mlezi wangu..... Tarehe

Namba ya simu ya mzazi/mlezi

Taja jina la mtu wa karibu ambaye shule inaweza kuwasiliana nae kwa jambo lolote iwapo mzazi/mlezi akikosekana

Jinakamili.....Anwani.....

namba yake ya simu.....

Jina/sahihi ya Mkuu wa ShuleTarehe.....

MINISTRY OF EDUCATION, SCIENCE AND TECHNOLOGY
STUDENT MEDICAL CERTIFICATE

(To be completed by a government Medical Officer and returned to the Headmaster,
Shinyanga Secondary School)

.....
Please examine the student named above and comment on his/her health by
responding to the following items. Kindly put a tick in front of each item either YES
or NO.

1. Does the student have problems in connection with:-

- A. Sight? 1. NO
If YES state: 2. YES
- B. Hearing? 1. NO
If YES state: 2. YES
- C. Speech? 1. NO
If YES state: 2. YES
- D. T.B? 1. NO
If YES state: 2. YES
- E. Blood Pressure? 1. NO
If YES state: 2. YES
- F. Any Physical disability? 1. NO If
YES state: 2. YES
- G. Any other health problem? 1. NO
If YES state: 2. YES

2. Do you therefore recommend the said student medically fit for studentship
at this school

If NO. Please state

.....

.....

NAME AND SIGNATURE

DESIGNATION

.....

DATE

STAMP

THIS FORM TO BE FILLED WITH LEARNES WITH SPECIAL NEEDS ONLY

1. PERSONAL PARTICULARS



NAME: Surname:

First name:

Middle

name:

Date of birth: Date: Month: Year:

Sex:

Citizenship:

Language:

Tribe:

Religion:

Type of disability:

2. CONTACT ADDRESSES

Home address:

Current address:

Mobile number:

Email address:

3. REFERENCEES & CARE GIVERS

Name of parent or institution:

Address:

Email:

Phone number:

4. CERTIFICATION

I,certify that to the best of my knowledge the information given are correct.

.....

E.KALIMANZIRA
HEAD OF SPECIAL. EDUCAT.DEPARTMENT

.....

B.I.LEONARD
HEADMASTER