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OFISI YA RAIS 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

SHULE YA SEKONDARI MABIRA 
 

 
 

 

 
 

 

MAELEKEEZO YA KUJIUNGA NA MASOMO YA KIDATO CHA KWANZA MWAKA 2025 

(JOINING INSTRUCTIONS) 

 

Simu  No.  0763 068 014 au 0625 467 971 (Mkuu wa shule) 

               0755313666 au 0621 836 149  (Makamu Mkuu wa shule) 

au    0759 275 376 au 0692 484 805 (Mwalimu wa nidhamu na malezi) 

 

Namba ya shule: 0755 394 594 
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OFISI YA RAIS 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 

       SHULE YA SEKONDARI MABIRA 

       S. L. P 245 

       KYERWA 

       TAREHE …. /…. /2025 

 

Kumb. Na…………………………………………. 

Ndugu Mwanafunzi ……………………………… 

S/MSINGI ………………………………………… 

YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA KIDATO CHA KWANZA SHULE YA SEKONDARI 

MABIRA ILIYOPO WILAYA YA KYERWA MKOA WA KAGERA MWAKA 2025 

1. Utangulizi 

Natumia fursa hii kukujulisha na kukupongeza kuchaguliwa kujiunga na Shule ya Sekondari 

Mabira kidato cha kwanza mwaka 2025. Ninakukaribisha sana nikitumaini kuwa nafasi hii ya 

pekee utaipokea na kuitumia kwa manufaa yako mwenyewe, wazazi na Taifa kwa ujumla, 

KARIBU SANA. 

Shule ya Sekondari Mabira iliyopo katika Mkoa wa Kagera, Wilaya ya Kyerwa, ipo upande wa 

kaskazini umbali wa km 30 kutoka mji mdogo wa Nkwenda,  upande wa mashariki km 60 kutoka 

mji mdogo wa Kaisho, upande wa magharibi km 54 kutoka mji wa Kayanga kwa kupitia barabara 

ya Rwambaizi. Usafiri unaopatikana kutoka maeneo tajwa hapo juu ni wa magari madogo ya 

abiria. 

Muhula wa kwanza, masomo yataanza tarehe …. /…. /2025. Unatakiwa kuripoti shuleni tarehe 

…. /…. /2025   
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2.0   MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA                            

2.1  SARE YA SHULE 

Sare ya shule hii ni kama ifuatavyo: 

a) Wavulana  

(i) Suruali 2 nyeusi zenye heshima, mfuko mmoja wa nyuma  na miwili pembeni. Ziwe 

na upana wa inch 15 miguuni (Tutazikagua kabla ya kumpokea). 

(ii) Shati mbili nyeupe aina ya tetron mikono mifupi 

(iii) Viatu vyeusi (Ngozi ) jozi moja vinavyofungwa kwa kamba za viatu, vyenye kisigino 

kifupi 

(iv) Soksi nyeusi jozi mbili. 

(v) Mkanda wa suruali usiopungua na usiozidi inchi moja na nusu. 

(vi) Sweta ya shule yenye rangi ya njano na nembo ya shule. (Angalia za wanafunzi wa 

kidato cha pili na kuendelea) 

(vii) T-shirt yenye maandishi ya  “SHULE YA SEKONDARI MABIRA, KUSONGA 

MBELE KUVUKA WOTE” mgongoni.  Maandishi yaandikwe kama ifuatavyo: neno 

SHULE YA SEKONDARI MABIRA liwe katika mviringo na KUSONGA MBELE 

KUVUKA WOTE yawe chini ya mviringo huo. Unashauriwa kutazamia T-shirt za 

wanafunzi wa madarasa ya kidato cha pili hadi cha nne. T-shirt iwe na nembo ya 

shule  Kifuani upande wa kushoto. (ANGALIA PICHA UKURASA WA KWANZA WA 

FOMU HII) 

(b) Wasichana  

(i) Shati mbili aina ya tetron mikono mifupi 

(ii) Sketi mbili nyeusi, ndefu hadi kwenye jicho la mguu, ziwe pana (zisibane 

mwili).Tutazikagua kabla ya kumpokea. Ziwe na malinda madogo yenye upana wa 

inchi mbili. 

(iii) Viatu vyeusi vya Ngozi jozi moja vinavyofungwa kwa kamba za viatu.  

(iv) Soksi ndefu (Stocking) jozi 2 nyeupe zinazoweza kufika usawa wa magoti 

(v) Sweta ya shule yenye rangi ya njano na nembo ya shule (Angalia za wanafunzi wa 

kidato cha pili na kuendelea) 

(vi) Jalabib rangi nyeupe inayofanana na shati kwa (wanafunzi wa kiisalamu) 

(vii) T-shirt yenye maandishi ya  “SHULE YA SEKONDARI MABIRA, KUSONGA 

MBELE KUVUKA WOTE” mgongoni.  Maandishi yaandikwe kama ifuatavyo: neno 
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SHULE YA SEKONDARI MABIRA liwe katika mvuringo na KUSONGA MBELE 

KUVUKA WOTE yawe chini ya mvuringo huo. Unashauriwa kutazamia T-shirt za 

wanafunzi wa madarasa ya kidato cha pili hadi cha nne. T-shirt iwe na nembo ya 

shule  Kifuani upande wa kushoto. (ANGALIA PICHA UKURASA WA KWANZA WA 

FOMU HII) 

 

(c) SARE YA MICHEZO 

     (a) Wavulana  

(i) Bukta moja rangi nyekundu. 

(ii) T-shirt moja rangi ya njano. 

(iii) Viatu aina ya raba jozi moja. 

(iv) Soksi ndefu za michezo.  

 

     (b) Wasichana 

(i) Sketi  moja rangi ya bluu na bukta moja rangi ya bluu. 

(ii) T-shirt moja rangi ya njano. 

(iii) Viatu aina ya raba jozi moja. 

(iv) Soksi ndefu za michezo. 

 

2.2  VIFAA VYA DARASANI 

(i) Daftri kubwa 10 (counter book 2 quire  au kubwa zaidi) 

(ii) Kalamu za wino 5 

(iii) Penseli 3 

(iv) Mkebe 1  wa hesabu (Set) 

(v) Rula  1 

(vi) Daftari ndogo 10 za kufanyia mazoezi ya darasani. 

 

2.3  Kwa suala la matibabu, shule inatoa huduma ya kwanza tu na mwanafunzi akihitaji matibabu 

zaidi mzazi wa mwanafunzi husika atagharimia matibabu yake.  

 

2.4 Mzazi atagharimia nauli ya kwenda shuleni na kurudi nyumbani wakati wa likizo. Pia 

atamnunulia mahitaji binafsi kama vile godoro, mashuka, beseni na vifaa vingine vya matumizi 

binafsi ya mwanafunzi. Vifaa muhimu kwa wanafunzi  ni pamoja na: 
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1. Gauni mbili ndefu za solo rangi ya kijani zisizobana mwili (Kwa wasichana tu). 

2. Suruali mbili rangi ya damu ya mzee na T.shirt mbili zenye kola, rangi ya zambarau kwa 

ajili ya kuzivaa baada ya muda wa darasani (Kwa wavulana tu). 

3. Shuka pair 2 rangi ya blue au pink na taulo. 

4. Godoro dogo futi 2 na nusu au futi 3, mto na blanket. 

5. Sanduku la mbao, tochi na betri. 

6. Sahani na bakuli za bati, kijiko na kikombe. 

7. Ndala (kandambili) au yebo. 

8. Mafuta ya kujipaka, brush ya viatu, dawa ya viatu, dawa ya meno na mswaki. 

9. Ndoo ndogo, beseni na dumu la lita 5. 

10. Peds kwa ajili ya wasichana ambao umri wao ni mkubwa (waliopevuka) 

 

NB: Mwanafunzi yeyote hataruhusiwa kuwa na nguo nyingine tofauti na sare za shule 

zilizoelekezwa hapo juu. 

2.5  SHERIA NA KANUNI MUHIMU ZA SHULE HII. 

Shule inaendeshwa kwa mjibu wa sheria ya Elimu Na. 25 ya mwaka 1978 na kama 

ilivyorekebishwa kwa sheria Na. 10 ya mwaka 1995. Aidha inazingatia miongozo yote 

inayotolewa na wizara ya elimu, Sayansi, teknolojia na ufundi yenye dhamana ya elimu nchini 

na ofisi ya Rais tawala za mikoa na serikali za mitaa yenye jukumu la usimamizi na uendehaji 

wa elimu. Unatakiwa kuzingatia sheria za shule kama zilivyoelezwa hapa chini: 

SHERIA ZA JUMLA  

1. Kila mwanafunzi anatakiwa kutii sheria za shule, kuheshimu walimu, wafanyakazi wasio 

walimu,wageni na wazazi wanaoitembelea shule,viongozi wa wanafunzi na wanafunzi 

wengine wote. Ni lazima kila wakati kufuata taratibu zinazowekwa na vilevile kuwa na tabia 

nzuri 

2. Kila mwanafunzi ni lazima kuvaa sare ya shule (school uniform) akiwa shuleni na anapokuwa 

na ruhusa rasmi ya kutoka nje ya shule.  

3. Ni muhimu na ni wajibu wa kila mwanafunzi kuhudhuria na KUWAHI bila kuchelewa kwenye 

masomo, kipindi cha kazi, na shughuli  yoyote ya shule kila wakati (punctuality). Unatakiwa 

kuwa umefika shuleni saa 1.00 asubuhi na kuondoka saa 10. 00 alasiri kutegemeana na 

maelekezo ya mwalimu wa zamu. Kila wakati zingatia ratiba ya shule. 
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4. Kila mwanafunzi wa shule hii, hana budi kuomba ruhusa maalumu anapotaka kwenda nje ya 

shule kama nyumbani kwao au penginepo. Ruhusa ya kwenda nje ya shule  au hospitali 

inatolewa na mkuu wa shule au makamu wake. 

5. Kila mwanafunzi anatakiwa kujiheshimu yeye binafsi na kuwaheshimu watu wengine wote 

kama anavyopenda aheshimike  

6. Ni wajibu wa kila mwanafunzi kutunza na kulinda SIHA na usafi wake binafsi na mazingira 

yote (ndani na nje ya shule yake hasa madarasani, vyoo na viwanja vya shule ) . Takataka 

zisitupwe ovyo. 

7. Ugonvi, hila na matusi yoyote ya kusema au kuandika hayatakiwi kabisa.  

8. Kila mwanafunzi ni lazima aheshimu na kutunza mali yoyote ya shule, mali yake binafsi na 

mali ya wenzake . Ni kosa kubwa kuharibu mali ya shule au ya mtu mwingine yeyote. 

9. Wizi wa aina yoyote ile ni kosa kubwa mno. Mwizi na mdokozi hataruhusiwa kuendelea na 

masomo.  

10. Kila mwanafunzi ni lazima aepuke na achukie vitendo vya aina yoyote ya UONGO, 

UASHERATI, ULEVI, UVUTAJI SIGARA, UTUMIAJI MADAWA YA KULEVYA NA 

UTORO. 

11. Kila mwanafunzi lazima aheshimu kazi za mikono kama vile anavyoheshimu masomo yake 

. Uzembe ,jeuri, na ubishi wenye lengo la kukwepa kutimiza wajibu hauruhusiwi kabisa .  

12. Bangili, mikufu, vibandiko, kofia pamoja na (Jugle hats), kanda mbili, mikanda mipana na 

mingineyo yenye rangi tofauti na nyeusi hairuhusiwi kamwe kuvaliwa na wanafunzi wakiwa 

katika vazi la shule isipokuwa kwa kibali maalumu kutegemeana na hali ya mwanafunzi 

husika. 

13. Makosa yafuatayo yatakufanya usimamishwe ama kutolewa kabisa shuleni wakati wowote; 

• Wizi 

• Ulevi wa pombe 

• Uvutaji wa sigara na utumiaji wa madawa ya kulevya kama vile bangi, cocaine, 

mirungi, kubeli na kadhalika 

• Makosa ya jinai 

• Uharibifu wa makusudi wa mali ya umma 

•  Kupiga au Kupigana (Ugonvi) 

• Kuoa au kuolewa bado mwanafunzi 

• Ubakaji 
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• Uasherati (matendo ya ngono)  na ushoga aidha kwa kushiriki au kuwa wakala 

(Agenti) 

• Utoro 

• Kudharau bendera ya taifa 

• Kukataa adhabu kwa makusudi 

• Kuwa na simu ya mkononi au ya aina yoyote ile. 

• Kushawishi/kushiriki katika migomo au kwa namna yeyote nyingine kushiriki 

kuvunja amani na usalama wa shule na watu 

• Kupata mimba, kutoa mimba kushiriki kutoa mimba au kumpa mimba mwanafunzi 

au raia 

14. Huruhusiwi kutumia lugha tofauti na ya kingereza (na Kiswahili katika somo la Kiswahili tu) 

15. Mwanafunzi akiwa na shida/tatizo ajulishwe mwalimu wa darasa, mwalimu wa zamu, au 

mwalimu mlezi na sehemu nyingine inayohusika  (mfano:  mwalimu wa taaluma, makamu mkuu 

wa shule au mkuu wa shule). 

16. Mwanaafunzi haruhusiwi kuja shuleni na simu, radio, kamera na vifaa vingine vya jamii hiyo  

         

SHERIA ZA MADARASANI 

1. Kila mwanafunzi anapaswa kukaa darasani katika nafasi yake aliyopangiwa  

2. Mwanafunzi hataruhusiwa kukaa darasani wakati wa masomo kama hana sare ya shule  

3. Kelele za aina yoyote haziruhusiwi 

4. Wanafunzi lazima wasimame mwalimu au mgeni wa shule  aingiapo darasani au  kutoka.  

5. Wanafunzi hawaruhusiwi kukalia viti vya walimu 

6. Darasa litafagiliwa kila siku asubuhi kwa kufuata utaratibu wa ufagiaji utakaopangwa. 

7. Mwanafunzi itambidi afuate mahudhurio ipasavyo. Kukosa mahudhurio ya vipindi bila 

ruhusa ni kosa na linastahili adhabu. Endapo mwanafunzi hatahudhuria masomo kwa 

kipindi cha siku zaidi ya 90 atakuwa amejifukuza shule 

8. Mwanafunzi atakaa darasani muda wote anaopaswa kukaa darasani. Kuzulura nje wakati 

wengine wapo darasani ni kosa.  

    

NB: Msisitizo mkubwa na vipaumbele vya Mabira Sekondari ni “TAALUMA SAFI, NIDHAMU 

SAFI, MICHEZO SAFI” ndani ya MAZINGIRA SAFI. Hivyo unatakiwa kuwa makini kufuata 

taratibu, kanuni na sheria za shule zilizotajwa ikiwa ni pamoja na maagizo mengine 

utakayopewa kwa ajili ya kuongeza TIJA ya malezi  
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ADHABU 

1. Walimu na viranja wa shule waweza kumuadhibu mwanafunzi anayevunja sheria na 

kanuni za shule au taratibu zinazotolewa mara kwa mara 

2. Adhabu zitatolewa kulingana na kosa na uwezo wa kuteleleza  

3. Kwa makosa makubwa adhabu itatolewa na bodi ya shule / mkuu wa shule 

 

3. MAMBO MENGINE MUHIMU 

Tafadhali soma kwa makini maelezo/maelekezo haya na kuyatekeleza kikamilifu. Wakati wa 

kuripoti shuleni, rudisha fomu hii ikiwa imejazwa vizuri katika viambatanisho A, B na C.  

 

 

KARIBU SANA 

 

…………………………………………….. 

DANFORD A. NUVYE 

MKUU WA SHULE 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

SHULE YA SEKONDARI MABIRA 

KIAMBATANISHO “A” 
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FOMU YA KUKUBALI NA KUTII SHERIA ZA SHULE 

ANWANI …………………………………………………………………. 

……………………………………………………………………………. 

……………………………………………………………………………. 

Mimi…………………………………………………………………………….(Jina la mwanafunzi) 

nimepokea barua ya kuingia kidato cha kwanza katika shule ya sekondari Mabira kuanzia tarehe 

08/01/2024 hadi 19/01/2024 . Nakubali nafasi hiyo kwa moyo mkunjufu. Baada ya kusoma na 

kuelewa sheria za shule, naahidi kuwa nitatii sheria hizo kama zilivyoainishwa katika fomu ya 

maagizo ya kujiunga na shule ya sekondari Mabira. Endapo nitashindwa kutii sheria hizo hatua 

inayostahili ichukuliwe dhidi yangu  

Natoa ahadi hii mbele ya Mzazi /mlezi wangu ambaye ametia sahihi yake hapa chini. 

Jina la mwanafunzi …………………………………………………sahihi………………………… 

 

Mimi…………………………………………….(Jina la mzazi /mlezi) ambaye ni mzazi /mlezi wa 

mwanafunzi aliyetajwa hapo juu, nakubali mwanangu ajiunge kidato cha kwanza katika shule ya 

sekondari Mabira na kutii sheria za shule na naahidi kushirikiana na shule ili kuhakikisha tunatoa 

malezi bora kulingana na sheria hizo na nyingine ambazo hazikutajwa pia. 

Iwapo sitakuwepo mimi likitokea tatizo ninaweza kuwakilishwa na  

1. …………………………………………………….ambaye ni ……………………………………….. 

2. ……………………………………………...…….. ambaye ni ………………………………………. 

(Eleza uhusiano wako na wawakilishi hao) 

Jina la mzazi / mlezi ………………………………………… 

Sahihi ….……………………………………………………… 

Tarehe………………………………………………………… 

SHULE YA SEKONDRI MABIRA 
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KIAMBATANISHO B 

MAELEZO BINAFSI YA MWANAFUNZI 

1. JINA KAMILI ……………………………………………………(Kama ilivyo kwenye TSM 9) 

2. Tarehe ya kuzaliwa ……………………………………………………………………………. 

3. Mahali alipozaliwa : 

Wilaya…………………………………………………………………………. 

4. Kijiji ………………………..kata…………………(mwanafunzi alete shuleni nakala ya 

cheti cha kuzaliwa) 

5. Anwani ya nyumbani ni …………………………………………………………………… 

6. Dini yake…………………………………………………………………………… 

7. Mahali unapoishi ni umbali gani kutoka shuleni ? KM …………………………………… 

8. WAZAZI: Jina na anwani ya baba …………………………………………………………. 

Anaishi /Amefariki (kata isiyohusika). Ni raia wa nchi ipi? 

Itaje………………………..(Tanzania/nchi nyingine) 

Jina na anwani ya mama ………………………………………………………… 

Anaishi /Amefariki (kata isiyohusika). Ni raia wa nchi ipi? Itaje…………………………… 

(Tanzania/nchi nyingine) 

Jina na anwani ya MLEZI……………………………………………………………………. 

(Kama siyo baba na mama) Ni raia wa nchi ipi? 

Itaje………………………..(Tanzania/nchi nyingine) 

9. MAELEZO YA AFYA 

Eleza kama una tatizo lolote linalohitaji msaada au linaloweza kuathiri utendaji wako wa 

kazi za kila siku pamoja na maendeleo yako ya masomo. Maombi maalumu yadhibitishwe 

na daktari 

…………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………… 
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10. Uongozi wa kijiji (kwa udhibitisho)  

Jina la mwenyekiti wa kijiji ………………………………………… 

Anwani yake 

…………………………………………………………………Tarehe…………………………….. 

      11. Uongozi wa kata (kwa uthibitisho)  

 Jina la Afisa mtendaji  wa kata……………………………………………. 

      Kata…………………………………………….. 

      Sahihi…………………………………………… 

      Muhuri………………………………….………. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

SHULE YA SEKONDARI MABIRA 

KIAMBATANISHO C 
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HATI YA UTHIBITISHO WA TABIBU (anayetambuliwa na serikali) 

Nathibitisha kwamba nimemchunguza mwanafunzi  

 

Jina…………………………………………………………………………………………… 

Kinyesi…………………………  Matokeo……………………………………… 

Mkojo…………………………..  Matokeo……………………………………… 

Macho…………………………  Matokeo……………………………………… 

Damu…………………………  Matokeo……………………………………... 

Mapigo ya moyo……………  Matokeo……………………………………… 

Urine Pregnancy Test (UPT)…………… Matokeo  …………………………………….. 

 

MATIBABU   Yafuatayo yametolewa (kama ni ugonjwa wa kudumu eleza) 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

 

Jina la tabibu……………………………………….. 

Sahihi……………………………………………….. 

Tarehe………………………………………………. 

Muhuri ……………………………………………… 

 

 

 

 

 


