

**JAMHURI YA MUUNGANO YA TANZANIA**  
**OFISI YA RAIS**  
**TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA**  
**(TAMISEMI)**  
**MANISPAA YA MOROGORO**  
**SHULE YA SEKONDARI KILAKALA**

Telegramu: **"MKUU WA SHULE KILAKALA"**

Simu: 0710 417541 ya shule

Simu: 0713 907755 ya Mkuu wa shule

FAX No. 023-260 0407

Tafadhali unapojibu taja:

E-mail kilakalass1957@gmail.com

Tovuti: [www.kilakalassps.ac.tz](http://www.kilakalassps.ac.tz)



**Shule ya Sekondari Kilakala,**

S. L .P 40,

**MOROGORO**

Kumb. Na.....

Tarehe: 20/11/2025

**PICHA**

Mwanafunzi .....

**YAH: - MAAGIZO YA KUJIUNGA NA KIDATO CHA KWANZA SHULE YA SEKONDARI**  
**KILAKALA MWAKA 2025**

**1.0 Karibu Shuleni Kilakala.**

Kwa niaba ya kamati ya uchaguzi, ninayo furaha kukuarifu rasmi kwamba umechaguliwa kujiunga na shule hii **KIDATO CHA KWANZA** mwaka 2025. "**DAIMA MBELE NYUMA MWIKO**" Maneno haya ndiyo **KAULI (MOTO)** au mwongozo wa shule yetu. Kama umeridhia kujiunga na shule hii, huna budi kuitafakari kauli hiyo na kuichukulia kwa uzito unaostahili.

Shule ya Sekondari ya Wasichana Kilakala, ipo umbali wa kilometa tano tu kutoka Kituo Kikuu cha mabasi ya Morogoro kinachoitwa **Msamvu**. Usafiri kutoka kituoni hapo kuja shuleni unapatikana. Nauli kwa taxi ni kati ya **shilingi 6,000/=** hadi shilingi **10,000/=**. Usafiri wa bajaji kutoka kituo cha mabasi Msamvu hadi shuleni ni kati ya shilingi **3000/=** hadi shilingi **4000/=**. Muhula wa kuanza masomo utanza tarehe ..... Unatakiwa kuripoti shuleni tarehe .....

**2.0 Mambo muhimu ya kuzingatia:-**

**2.1 Sare ya shule:-**

- a) **Sare ya darasani (angalia mwongozo wa mshono wa uniform ulioambatanishwa ukurasa wa 10.)**

- ❖ Sketi mbili rangi ya bluu iliyokolea.
- ❖ Suruali moja ya bluu kwa ajili ya kujikinga na mbu wakati wa masomo ya jioni. (night preparations)
- ❖ Mashati matatu meupe aina ya tomato, mikono mifupi, yenye "collar" na mfuko kwa kila shati na mikono mirefu kwa wanaovaa hijabu yenye nembo ya shule.

- ❖ Kwa watakaovaa **hijab**, ni **Majuba matatu** ya rangi nyeupe **yanayofunika mikono**. Kwa upande wa **sare za kazi** ni majuba mawili ya **rangi ya njano** yanayofunika mikono
  - ❖ Sweta moja rangi ya bluu iliyokolea (Dark blue) yenye nembo ya shule.
  - ❖ **Sare ya kazi**:- Sketi mbili rangi ya bluu.
  - ❖ T - shirt tatu rangi ya njano zenye nembo ya shule.
  
  - ❖ Viatu vyeusi vya kufunga kwa Kamba pea mbili, vyenye visigino vifupi (muundo kama viatu vya kiume).
  - ❖ Soksi nyeupe jozi mbili (02) zisizo na urembo au alama yoyote ya rangi.
- b) **Sare za michezo**:- Raba nyeusi, track suit rangi bluu bahari (light blue). Wakati wa michezo kila mwanafunzi atalazimika kuvaa sare ya michezo hivyo..
  - c) Wanafunzi watavaa sare ya darasani **wakati wa vipindi** na sare ya kazi **baada ya muda wa vipindi**. Nguo za nyumbani **HAZIRUHUSIWI KABISA**, hivyo **asije nazo. Siku ya kuripoti, mwanafunzi aje amevaa track suti ya shule (bluu bahari)**.
  - d) Aje na shuka nne; (02 rangi ya pinki na 02 rangi ya blue bahari).
  - e) Aje na mto wa kulalia mmoja wenye foronya nne (04) 02 za rangi ya pinki na 02 za rangi ya bluu bahari.

#### **TANIBIHI:**

- i. Umfungulie mwanao akaunti katika benki ya NMB/ CRDB, shuleni aje na kadi yake. Pesa zote za matumizi yake shuleni, mzazi/ mlezi ingiza katika akaunti yake. **Hakutakuwa na utumaji wa pesa kwa mitandao ya simu.**
- ii. Siku za mzazi/ mlezi kuja shuleni na kuweza kuonana na mwanafunzi ni (Shule itatoa taarifa tarehe na siku ya matukio haya):
  - i. Siku za mahafali ya kidato cha nne na sita.
  - ii. Siku ya kikao cha wazazi (Kilakala Parents Day)

**NB: mzazi utakapofika shuleni utakabidhiwa barua ya makubaliano ya wazazi inayoelezea mipango na mikakati ya kuunga mkono juhudi za serikali katika kuinua ufaulu na miundo mbinu ya shule.**

#### **3.0 Orodha ya vitu ambavyo mwanafunzi anavyotakiwa kuleta:-**

- a) Madaftari makubwa kumi na mbili(12) (Counter books quire 3) na madaftari 12 aina ya msomi kwa ajili ya mazoezi.
- b) Begi la kubebea madaftari na mfuko maarufu unaoitwa "SHANGAZI KAJA" kwa ajili ya kuwekea madaftari darasani.
- c) Godoro la Tanfoam ukubwa inch "4" lenye kava ngumu isiyovujisha maji la kutosha kitanda cha futi "2½".
- d) Blanketi moja (01).
- e) Nguo za ndani za kutosha (chupi (kuanzia sita na kuendelea), "undershirts"/shimizi,sidiria nne (04)) na za kulalia ( night dress).
- f) Vyombo vya kulia chakula (sahani ya kufunika, kikombe na kijiko).
- g) Ndoo mbili (02), kubwa na ndogo, moja (01) ya kuogea/kufulia na moja (01) kubwa ya kuhifadhia maji.
- h) Kanga au kitenge (jozi moja tu)
- i) Chandarua cheupe kimoja (01) cha pembe nne.

- j) Taulo, mswaki na dawa ya meno, sabuni na mafuta ya kupaka.
- k) Koti la mvua au mwamvuli.
- l) Vitabu vya ibada kwa mujibu wa dhehebu/dini yako.
- m) Sanduku kwa usalama safarini na shuleni. Inashauriwa ununue sanduku kubwa la **BATI (tranker)** la kutosha vifaa vyako vyote lenye kufuli sehemu mbili.
- n) Shule ina nakala chache za vitabu kwa ajili ya masomo utakayochukua; hata hivyo kama unaweza kupata vya kwako binafsi uje navyo. **(Orodha ya vitabu imeambatanishwa)**
- o) Leta nakala ya cheti cha kuzaliwa **NI LAZIMA AJE NAYO.**
- p) Kama una **Bima ya afya** njoo nayo, kama huna mzazi au mlezi **mkatie binti yako Bima ya Afya.**
- q) "Mathematical Set", Kalamu za Wino, Risasi, Rula, Kamusi (02), moja ya Kingereza kwa Kiswahili (English- Kiswahili) na moja ya Kingereza (English-English).
- r) **Ream mbili za photocopy** kwa kila muhula.
- s) Picha tatu (Passport size) akiwa amevaa shati la shule na ya mzazi au mlezi.
- t) **Vifaa vya usafi:**
  - i. Soft broom (fagio laini) 01
  - ii. Hard broom (fagio la brash ngumu) 01
  - iii. Lita 5 ya sabuni ya maji.

#### 4.0 Afya ya mwanafunzi:-

Mara upatapo barua hii mwone **Mganga Mkuu wa Hospitali ya Serikali** iliyo karibu nawe, ili upimwe kuthibitisha kuwa una afya ya kutosha kusoma masomo ya sekondari. Fomu maalum imeambatanishwa na barua hii. Mara utakapofika shuleni ioneshe ikiwa imejazwa na kugongwa muhuri katika Hospitali za serikali tu. Shule haitoi chakula maalum (special diet) kwa wagonjwa. Hata hivyo:-

**Ni marufuku kuja na chakula cha aina yoyote hapa shuleni.**

#### 5.0 Sheria za shule:-

- a) Mwanafunzi anapaswa kuwaheshimu na kuwatii wakubwa wote .
- b) Mwanafunzi anapaswa kuwaheshimu wanafunzi wanzake, kuheshimu ukumbi wa mikutano, mahali pa chakula, ofisi za shule, jiko la shule n.k.
- c) Yakupasa kuweka shule, eneo lake na wewe binafsi katika hali ya usafi wakati wote.
- d) Mwanafunzi aheshimu kengele, awahi katika mikusanyiko na kila mahali anapotakiwa.
- e) Mwanafunzi anapaswa kuwa kimya darasani na wakati wa kujisomea.
- f) Mwanafunzi anapopata shida kubwa kama kufiwa au kuugua, ruhusa ya kwenda nje ya shule itatolewa na **Mkuu wa Shule** au **Makamu wake.**
- g) **Mwanafunzi haruhusiwi kuwa na simu ya mkononi au viambatanisho vyake kama charger, line, "earphones" pamoja na radio.**
- h) Mwanafunzi haruhusiwi **kupiga simu popote** bila kibali cha uongozi wa shule, ili kuepuka upelekaji wa taarifa zisizo sahihi kwa wazazi. Mawasiliano yote yatafanywa kupitia **ofisi ya Mkuu wa Shule tu. Kwa kutumia namba ya shule iliyo katika fomu hii ambayo ni 0710 417541 namba ya ofisi, 0713 907755 Mkuu wa shule na 0718406363/0753716376 makamu mkuu wa shule.**
- i) Wanafunzi hawaruhusiwi kuja, au kuletewa chakula cha aina yoyote toka nyumbani.
- j) Mwanafunzi haruhusiwi **kufanya mazungumzo** na ndugu/jamaa yake msikitini, kanisani, au hospitalini. Kama ndugu/jamaa huyo ana maagizo afike ofisini aonane na **uongozi wa shule.**
- k) Mwanafunzi haruhusiwi kwenda katika **nyumba za walimu** au **wafanyakazi wengine** bila ruhusa maalum.

- l) Mafuta yenye harufu kali, perfume/spray, poda, rangi za kucha na midomo, wanja, curl, nywele za bandia, mapambo kama bangili hereni, mikufu n.k. **havitakiwi kabisa shuleni.** Mwanafunzi haruhusiwi kuwa na kucha ndefu wala kujipamba.
- m) Mwanafunzi anatakiwa kuheshimu bendera ya Taifa, Wimbo wa Taifa, wimbo wa shule, wimbo wa Tanzania Tanzania Nakupenda kwa Moyo Wote na Tazama Ramani, (Kila mwanafunzi anatakiwa ajue kuimba nyimbo hizi)
- n) Mwanafunzi haruhusiwi kukaa bwenini wakati wa vipindi au wakati wa kazi, (Mwanafunzi mgonjwa anapaswa kupumzika katika zahanati ya shule).
- o) Mwanafunzi haruhusiwi kusuka nywele. Wanafunzi wote wanatakiwa kuwa na **nywele fupi wakati wote** wawapo shuleni, urefu **unaowezesha kijiti cha kiberiti kuonekana.** Hairuhusiwi kunyoa kipara au mitindo mingine kama kiduku, kijoti, kiseven n.k.
- p) Mwanafunzi haruhusiwi kubadili dini/dhehebu awapo hapa shuleni.
- q) Ni marufuku **kumruhusu mgeni** kufika katika **eneo la mabwenini.**
- r) Mwanafunzi haruhusiwi kuongea na mtu ambaye si mwanajumuiya wa shule hii isipokuwa **kwa kumsalimia.**
- s) Mzazi/Mlezi aliyeandikishwa shuleni ndiye anaruhusiwa **kumwombea ruhusa mwanafunzi** kama kuna tatizo. Pia ndiye **atakayekuja shuleni** pindi atakapohitajika kufanya hivyo.
- t) Wakati wa kufunga shule wanafunzi wote wataondoka **kwa pamoja kwa usafiri utakaoratibiwa na shule.** Hakuna **ruhusa yoyote itakayotolewa mapema** kabla ya **siku rasmi ya kufunga shule.**
- u) Kama mwanafunzi atapatikana na kosa la nidhamu, mzazi au mlezi ndiye atakayetakiwa kufika shuleni na si mtu mwingine yeyote kama babu, bibi, mjomba, shangazi, kaka n.k.
- v) Mwanafunzi **LAZIMA** awahi na ahudhurie mahali anapotakiwa katika shughuli za shule. Hivyo mwanafunzi:-
  - i. Aripoti shuleni tarehe ya kufungua shule na kujiandikisha rasmi siku na saa ya kuripoti kwa mwalimu anayehusika.
  - ii. Ahudhurie vipindi vyote darasani kama ilivyopangwa
  - iii. Ahudhurie kwenye kazi atakayopangiwa
  - iv. Ahudhurie kwenye paredi ya uhakiki wa uwepo wake shuleni (Roll call), ukaguzi wa usafi, kupandisha bendera ya Taifa, mikutano ya nyumba, mikutano ya darasa na maabara za shule.
- w) **NI LAZIMA** mwanafunzi awe ndani ya mipaka ya shule wakati wote isipokuwa akiruhusiwa kuwa nje ya mipaka ya shule kwa ruhusa maalumu, na atapaswa kuwa na kibali (pass) cha maandishi.

**6.0 Mwanafunzi atafukuzwa shule au kusimamishwa masomo iwapo atapatikana na kosa kati ya haya yafuatayo:-**

- a. Kutukana/kutumia lugha chafu, kumpiga mwalimu au mwanafunzi mwenzake
- b. Kupigana na mwanafunzi mwenzake.
- c. Kuharibu kwa makusudi mali ya umma na ya watu wengine.
- d. Kuolewa.
- e. Kulala nje ya shule bila ruhusa ya uongozi wa shule na utoro wa muda mrefu (miezi 03).
- f. Biashara, ulevi na kutumia dawa za kulevya.
- g. Kuingia na kushiriki kwenye vilabu vya pombe na nyumba za kulala wageni au nyumba zinazouza pombe (Guest house au Bar)

- h. Kugoma, kuchochea na kuongoza au kuvuruga amani na usalama wa watu shuleni.
- i. Kukataa kufanya mazoezi na mitihani.
- j. Wizi.
- k. Kudharau bendera ya Taifa.
- l. Makosa ya jinai.
- m. Kunyanyapaa wengine.
- n. Kuleta **simu ya mkononi** au **kukutwa na viambatanishi vyake** kama charger, betri, vocha, line n.k.
- o. Uasherati, ubakaji, na usagaji.
- p. Kutokuhudhuria vipindi darasani au kutokufanya mitihani na majaribio kwa makusudi.
- q. Kukaa au kulala bwenini wakati wa vipindi au wakati wa kazi nje.

**TANIBIHI:**

Kama unakubaliana na **haya yote** yaliyoelekezwa na **uko tayari kuyatii** na **kuyatekeleza**; tia saina katika fomu iliyoambatanishwa. Fomu hii ya kujiunga na shule inatakiwa **irudishwe ofisini** pamoja na **fomu ya kupimwa iliyojazwa na mganga** wa hospitali **ya serikali tu**.

Nakutakia safari njema.

**KARIBU SANA KILAKALA SEKONDARI**

MARY D. LUGINA

**MKUU WA SHULE**

**AHADI YA MWANAFUNZI**

KURAZA YA 5 KATI YA 13

Mimi.....

Nimesoma na kuelewa yote yaliyoelekezwa kwenye barua ya kujiunga na shule.

Ninaahidi kuwa nitajifunza kwa bidii zangu zote, nitazingatia sheria za shule kama zilivyoainishwa, nitazifuata na nitakuwa na nidhamu wakati wote kwa manufaa yangu, ya shule na ya taifa kwa jumla.

Pia endapo nitakiuka taratibu na kanuni za shule nitakuwa tayari kurudi nyumbani kumuita mzazi/mlezi wangu ..... (Jina la mzazi/mlezi) au kusimamishwa masomo.

.....  
**Jina na sahini ya Mwanafunzi**

.....  
**Tarehe**

#### **AHADI YA MZAZI**

Mimi.....Mzazi/mlezi wa ..... ninaahidi kushirikiana na shule wakati wote kuhakikisha kuwa mwanangu anafuata maelekezo yote na kutekeleza wajibu wake kwa shule na taifa.

.....  
**Saini ya Mzazi / Mlezi**

.....  
**Tarehe**

.....  
**Namba ya simu**

DATE .....

Ref. No.....

**PART A:-**

To the Medical Officer,  
.....  
.....

**REF:**  
.....

Please examine the above-named student as to her physical and mental fitness for being student. Each defect will hinder a girl for Secondary Schools' education.

1. a). Eye sight.....  
b). Hearing.....  
c). Limbs.....  
d). Speech.....  
e). Venereal disease.....  
f). Leprosy.....  
g). Epilepsy.....
2. Neurosis.....
3. Other serious diseases.....
4. Pregnancy.....

**PART B: MEDICAL CERTIFICATE**

(To be completed by a **GOVERNMENT MEDICAL OFFICER**)

I have examined the above-named student and confirm that she is physically fit/not fit for a full time Secondary School Education.

- |                             |                                 |
|-----------------------------|---------------------------------|
| a). Eye sight .....         | f). Leprosy.....                |
| b). Hearing .....           | g). Epilepsy.....               |
| c). Limbs .....             | h). Neurosis.....               |
| d). Speech .....            | i). Other serious diseases..... |
| e). Venereal diseases ..... | j). Pregnancy.....              |

Name.....Signature.....  
Date.....

**STATION**.....

**DESINATION**.....

**N.B.**, I request this form to be returned to the school in a sealed envelope.

**FOMU YA HISTORIA YA MWANAFUNZI**

- 1.JINA LA MWANAFUNZI.....
  - 2.JINA LA MZAZI/MLEZI WA MWANAFUNZI.....
  3. KAZI YA MZAZI/ MLEZI WA MWANAFUNZI.....
  - 4.JINA LA SHULE ANAKOTOKA.....
  - 5.TAREHE YA KUZALIWA.....
  - 6.KATA ANAYOTOKA MWANAFUNZI.....
  - 7.WILAYA ANAYOTOKA MWANAFUNZI.....
  - 8.MKOA ANAOTOKA MWANAFUNZI.....
  - 9.KABILA.....
  - 10.URAIA.....
  - 11.DINI/DHEHEBU.....
  - 12.ANUANI YA MZAZI/MLEZI.....
  - 13.NAMBA YA SIMU YA MZAZI/MLEZI - NYUMBANI.....  
- OFISINI.....
- E - MAIL ADDRESS.....
- ANUANI YA POSTA KWA AJILI YA KUTUMA MATOKEO YA MITIHANI: -  
.....
- 14.MAJINA MANNE YA NDUGU WA KARIBU WALIOIDHINISHWA KUCHUKUA NAFASI YA MZAZI/MLEZI ENDAPO DHARURA ITATOKEA: -

<b>Na</b>	<b>JINA</b>	<b>UHUSIANO</b>	<b>ANAKOISHI</b>	<b>NAMBA YA SIMU</b>
01.				
02.				
03.				
04.				



- i. English for Secondary School student book one- TIE
- ii. Biology form 1& 2 (Longman)
- iii. History for Secondary Schools student book one- TIE
- iv. Chemistry for Secondary Schools form 1 & 2 (Oxford)
- v. Physics for secondary schools form one- TIE
- vi. Geography for secondary schools form one-TIE
- vii. Kiswahili shule za sekondari kidato cha kwanza (Oxford)
- viii. Civics secondary schools, students book Form one- Kilakuno, H
- ix. Mathematics for secondary school students' book Form one- TIE
- x. Commerce students' book one
- xi. Bookkeeping students' book one
- xii. Information and computer studies students' book one
- xiii. Food and Nutrition student's book one
- xiv. Chinese language students' book one
- xv. French language students' book one

**MFANO WA SARE ZA SHULE ZINAZOTAKIWA**



Sketi ya shule muundo na rangi



upande mmoja wa sketi







